Msiba wa mwanahabari Nguli Afrika waliza wengi - MAIPAC MEDIA TANZANIA

Breaking

MAIPAC MEDIA TANZANIA

A Centre for Indigenous and Pastoralists Community Informations




Sunday, 18 October 2026

Msiba wa mwanahabari Nguli Afrika waliza wengi




Mwandishi wetu.


maipacarusha20@gmail.com 


Kifo cha mwanahabari Nguli Gamal Nkrumah kimekiza wanahabari na wanademokrasia wengi barani Afrika.         


Katika taarifa ya maombolezo iliyotolewa na Hassan Ghazaly, mwanzilishi wa mpango wa Afromedia, jana inasema  Nkrumah, mwana wa kiongozi wa Ghana Kwame Nkrumah na mama yake mzaliwa wa Misri, Fathia Nkrumah. Marehemu amefariki dunia jijini Kairo, akiacha urithi wa maandishi na kujitolea kushughulikia masuala ya bara la Afrika na watu wake.


Ghazaly alisema: “Tunaomboleza kwa huzuni kubwa kifo cha mtu aliyeunganisha utambulisho wa Kiafrika na mtazamo wa kibinadamu, na aliyetumia sehemu kubwa ya maisha yake katika uandishi wa habari katika gazeti la Al-Ahram Weekly, akishughulikia masuala ya kimataifa, siasa za Afrika, masuala ya bara hili na uhusiano wake na ulimwengu.”


Alieleza kuwa marehemu amezaliwa Accra mwaka 1958 na, kwa mujibu wa wasifu uliochapishwa kumhusu, alipata shahada ya uzamivu katika Sayansi ya Siasa kutoka Shule ya Mafunzo ya Mashariki na Afrika (SOAS) jijini London. Alibainisha kuwa safari yake iliunganisha maarifa ya kitaaluma, uandishi wa habari na kujishughulisha na masuala yanayowahusu watu wa Afrika.


Ghazaly alisisitiza kuwa Gamal Nkrumah alikuwa sauti ya fikra na uandishi wa habari iliyojikita katika maadili ya haki, utu wa binadamu, umoja wa Afrika na mshikamano wa kimataifa, ambayo familia yake imethibitisha kuwa alidumisha katika maisha yake yote. Aliongeza: “Tunaamini kuwa thamani ya uzoefu wake inaonekana katika namna alivyotumia maarifa na uchambuzi kufungua mijadala kuhusu hali halisi ya jamii za Afrika na matarajio yake, pamoja na kuhusisha masuala yake na muktadha mpana wa kimataifa.”


Alifafanua kuwa Gamal Nkrumah alibeba jina lenye uzito katika historia ya Afrika, lakini akajenga njia yake mwenyewe kupitia uandishi wa habari, fikra na mazungumzo. Alibainisha kuwa uzoefu wake ulidhihirisha uhuru wa maoni na uwezo wa neno lenye uwajibikaji katika kuhudumia watu, kutetea haki yao ya uhuru na utu, na kuunga mkono haki yao ya kuamua mustakabali wao.


Ghazaly alieleza fahari yake kwa mchango wa marehemu katika kuimarisha mawasiliano ya kibinadamu na kitamaduni kati ya Misri na Ghana, akisema: “Gamal Nkrumah aliunganisha nchi hizi mbili kupitia mizizi na utambulisho wake, huku akibeba maana ya mshikamano iliyohusishwa na uhusiano wa kihistoria kati ya viongozi Kwame Nkrumah na Gamal Abdel Nasser. Alipewa jina la Gamal kwa heshima ya Rais wa Misri, jambo linaloashiria urafiki uliowaunganisha viongozi hao wawili.”


Aliongeza kuwa uzoefu huu unaendana na dhamira ya mpango wa Afromedia ya kukabiliana na mitazamo potofu kuhusu Afrika, kuimarisha maelewano kati ya Misri na nchi nyingine za bara hilo, na kuwawezesha Waafrika kusimulia hadithi zao na kueleza masuala yao kwa sauti zao wenyewe. Alisisitiza kuwa uandishi wa habari ni wajibu wa kiakili na kibinadamu unaohitaji kuelewa miktadha ya kihistoria, kitamaduni na kijamii, pamoja na kutoa nafasi kwa utofauti wa uzoefu na sauti za Waafrika.


Ghazaly alibainisha kuwa maisha na kazi za marehemu zinatoa mfano unaostahili kutafakariwa na waandishi wa habari vijana, kutokana na umuhimu wa kuunganisha uelewa wa historia na kujishughulisha na masuala ya sasa, huku jamii za Afrika zikichukuliwa kwa maarifa na heshima. Alisisitiza kuwa kudumisha moyo wa mshikamano wa Afrika kunahitaji juhudi endelevu za kujenga kuaminiana, kupanua mazungumzo na kuimarisha ushirikiano kati ya watu.


Kuhusu mipango ya mazishi, Ghazaly alirejelea taarifa iliyochapishwa na MyJoyOnline, ikinukuu chanzo cha kifamilia, kwamba marehemu anatarajiwa kuzikwa nchini Misri leo, Jumamosi, tarehe Oktoba 17, 2026, kwa kufuata taratibu za Kiislamu. Alieleza mshikamano wake na familia ya marehemu na kusisitiza umuhimu wa kuheshimu faragha yao katika kipindi hiki kigumu cha majonzi.


Ghazaly alitoa rambirambi na pole zake za dhati kwa familia ya Nkrumah, Serikali ya Ghana na wananchi wake, pamoja na wafanyakazi wenzake, marafiki na wote waliompenda marehemu nchini Misri na kote Afrika. Alisema: “Tunaungana na familia yake na wananchi wa Ghana katika kuomboleza kifo chake, na tunathamini urithi wa kiakili na kibinadamu aliouacha. Mahusiano kati ya wananchi wa Misri na Ghana yamejengwa juu ya historia ya mshikamano na kuheshimiana. Kifo cha mtu aliyeunganisha utambulisho wa nchi hizi mbili kinawakumbusha vizazi vipya wajibu wao wa kuendelea kujenga madaraja ya mawasiliano kati ya nchi hizo.”


Ghazaly alihitimisha taarifa yake kwa kusema: “Njia bora ya kuheshimu kumbukumbu ya Gamal Nkrumah ni kuendelea kufanya kazi kwa ajili ya vyombo vya habari vya Afrika vyenye uwajibikaji, vinavyolinda utu wa binadamu, kuimarisha mazungumzo na ukaribu, na kuunga mkono haki ya watu wa bara hili kujieleza na kushiriki katika kuunda mustakabali wao. Mwenyezi Mungu amrehemu Gamal Gorkeh Nkrumah, amjaalie makazi mema Peponi, na aijalie familia yake na wote waliompenda subira na utulivu wa moyo.”


Sauti ya Misri… Sauti ya Afrika


No comments: